Đóng thuế bao nhiêu đối với thu nhập từ tiền trúng thưởng?

Rate this item
(0 votes)

Tôi và vợ hiện đang sinh sống tại Mỹ và có quốc tịch Mỹ. Trong đợt nghỉ hè về Việt Nam, tôi có đến Câu lạc bộ Palazzo (CLB trò chơi có thưởng dành cho người nước ngoài đặt tại khách sạn S) và tham gia trò chơi điện tử có thưởng. Tôi đã trúng thưởng 50.000 USD. Khi làm thủ tục nhận thưởng, Câu lạc bộ Palazzo chỉ trả tôi 45.000 USD, số tiền còn lại họ giải thích là để nộp thuế thu nhập cá nhân. Đề nghị cho biết việc Câu lạc bộ Palazzo giữ lại tiền thuế của tôi có đúng không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 31 Luật thuế thu nhập cá nhân thì thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng đối với người không cư trú tại Việt Nam được xác định bằng thu nhập chịu thuế nhân với thuế suất 10%. Trong đó, thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng của cá nhân không cư trú là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng tại Việt Nam; thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần phát sinh thu nhập mà cá nhân không cư trú nhận được tại Việt Nam.

Chiếu theo quy định trên, thì giá trị giải thưởng mà anh nhận được là trên 10 triệu đồng nên việc Câu lạc bộ Palazzo khấu trừ tiền thuế thu nhập cá nhân của anh là hoàn toàn đúng.