Đặt vòng tránh thai có được hưởng chế độ thai sản không

Rate this item
(1 Vote)

 Chị B là viên chức làm việc cho tổ chức Y. Chị kết hôn với anh Trần Văn C từ năm 2005 và đã sinh được 2 cháu trai. Do anh chị đều làm việc trong cơ quan nhà nước, nên đ đảm bảo kế hoạch anh chị quyết định sử dụng đến các biện pháp tránh thai đ đảm bảo an toàn. Vì lí do sức khỏe, không thể áp dụng các biện pháp tránh thai khác nên chị quyết định đặt vòng tránh thai. Nghe chị em trong công ty nói chuyện đặt vòng tránh thai cũng được hưởng chế đ thai sản, nhưng chị B không tin vì không thấy đâu quy định như vậy?

Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời

Theo điểm đ, khoản 1, Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội 2014, đó là:

Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản”…

Như vậy, trường hợp của chị B thuộc một trong các trường hợp được hưởng chế độ thai sản

lao-dong-nam-duoc-huong-che-do-thai-san-khi-vo-sinh-con