Quy định về đăng ký hoạt động Trung tâm hòa giải thương mại

Rate this item
(0 votes)

Tôi là sáng lập viên Trung tâm hòa giải thương mại X. Sau khi tôi nhận được Quyết định cấp Giấy phép thành lập của Trung tâm hòa giải thương mại X, để Trung tâm đi vào hoạt, tôi phải đăng ký hoạt động cho Trung tâm? Xin hỏi, việc đăng ký hoạt động Trung tâm được pháp luật quy định như thế nào?

Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời: Điều 22 Nghị định số 22/2017/NĐ-CP quy định về đăng ký hoạt động Trung tâm hòa giải thương mại như sau:

1. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày quyết định cấp Giấy phép thành lập của Trung tâm hòa giải thương mại có hiệu lực, Trung tâm gửi hồ sơ đăng ký hoạt động đến Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi Trung tâm đặt trụ sở. Hết thời hạn này, nếu Trung tâm hòa giải thương mại không đăng ký hoạt động thì Giấy phép thành lập không còn giá trị, trừ trường hợp có lý do chính đáng.

2. Hồ sơ đăng ký hoạt động Trung tâm hòa giải thương mại bao gồm:

(i) Giấy đề nghị đăng ký hoạt động theo mẫu do Bộ Tư pháp ban hành;

(ii) Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu Giấy phép thành lập Trung tâm;

(iii) Giấy tờ chứng minh về trụ sở của Trung tâm.

3. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp cấp Giấy đăng ký hoạt động cho Trung tâm hòa giải thương mại; trường hợp từ chối thì phải thông báo lý do bằng văn bản. Sở Tư pháp gửi bản sao Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm hòa giải thương mại cho Bộ Tư pháp.

4. Trung tâm hòa giải thương mại được hoạt động kể từ ngày được cấp Giấy đăng ký hoạt động. Trung tâm hòa giải thương mại được sử dụng con dấu theo quy định của pháp luật.

5. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy đăng ký hoạt động, Trung tâm hòa giải thương mại phải đăng báo hằng ngày của Trung ương hoặc báo địa phương nơi đăng ký hoạt động trong ba số liên tiếp về những nội dung chủ yếu sau đây:

(i) Tên, địa chỉ trụ sở của Trung tâm hòa giải thương mại;

(ii) Lĩnh vực hoạt động của Trung tâm hòa giải thương mại;

(iii) Số Giấy đăng ký hoạt động, cơ quan cấp, ngày, tháng, năm cấp;

(iv) Thời điểm bắt đầu hoạt động của Trung tâm hòa giải thương mại.

Như vậy, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày quyết định cấp Giấy phép thành lập của Trung tâm hòa giải thương mại có hiệu lực, Trung tâm gửi hồ sơ đăng ký hoạt động đến Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi Trung tâm đặt trụ sở. Hết thời hạn này, nếu Trung tâm hòa giải thương mại không đăng ký hoạt động thì Giấy phép thành lập không còn giá trị, trừ trường hợp có lý do chính đáng. Ông (bà) đối chiếu với trường hợp của mình để thực hiện đúng các quy định của pháp luật nêu trên.